Cục giám định nhà nước về chất lượng công trình xây dựng - Bộ Xây dựng
State authority for construction quality inspection
Chủ đề:

Nghiệm thu công việc xây dựng

Câu hỏi của bạn Lê Mạnh Tuấn tại hòm thư qlda3.ctp.cp@gmail.com hỏi

Năm 2008, Công ty chúng tôi có triển khai thi công một công trình trên địa bàn Hà Nội. Tại thời điểm thi công, Nghị định số 49/2008/NĐ-CP về Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 209/2004/NĐ-CP đã có hiệu lực

Để tiết kiệm thời gian và lưu trữ hồ sơ, căn cứ Điều 2, điều 3 Nghị định 49/2008, Công ty chúng tôi đã tự biên soạn và ban hành Mẫu Biên bản nghiệm thu, trong đó, Biên bản nghiệm thu nội bộ của Nhà thầu và Biên bản nghiệm thu công việc xây dựng gộp chung một (01) biên bản. Ngoài ra, để đảm bảo sự phù hợp, nhà thầu thể hiện cam kết về sự phù hợp chất lượng trên Phiếu yêu cầu nghiệm thu. Công ty chúng tôi làm như vậy có sai quy định nào không? và tính pháp lý của hồ sơ chất lượng đó có được chấp nhận hay không?

Sau khi xem xét, Cục Giám định có ý kiến như sau

1. Đối với phần công việc được thực hiện trước thời điểm Nghị định số 49/2008/NĐ-CP có hiệu lực, nhà thầu thi công xây dựng phải lập biên bản nghiệm thu nội bộ công việc xây dựng trước khi yêu cầu chủ đầu tư tổ chức nghiệm thu theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 209/2004/NĐ-CP.

2. Đối với phần công việc được thực hiện sau thời điểm Nghị định số 49/2008/NĐ-CP có hiệu lực, chủ đầu tư có thể tự soạn thảo các mẫu biên bản nghiệm thu mới hoặc sử dụng các mẫu biên bản nghiệm thu được quy định trong các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu hoặc trong các văn bản quy phạm pháp luật khác nhưng phải bảo đảm các nội dung được quy định tại Khoản 5, 6,7 Điều 1 Nghị định này. Trước khi yêu cầu chủ đầu tư nghiệm thu, nhà thầu thi công xây dựng phải tự kiểm tra, khẳng định sự phù hợp về chất lượng các công việc xây dựng do mình thực hiện so với yêu cầu của thiết kế và chỉ dẫn kỹ thuật kèm theo hợp đồng xây dựng. Kết quả nghiệm thu nội bộ có thể được thể hiện bằng biên bản nghiệm thu giữa người trực tiếp phụ trách thi công xây dựng và giám sát thi công xây dựng của nhà thầu thi công xây dựng hoặc thể hiện bằng cam kết về sự phù hợp chất lượng của nhà thầu thi công xây dựng thể hiện ngay trong phiếu yêu cầu chủ đầu tư nghiệm thu mà không cần lập biên bản nghiệm thu nội bộ.

3. Trường hợp phần công việc được thực hiện sau khi các Nghị định thay thế Nghị định số 49/2008/NĐ-CP như Nghị định số 15/2013/NĐ-CP ngày 06/02/2013 về quản lý chất lượng công trình xây dựng, Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng có hiệu lực, chủ đầu tư và các nhà thầu căn cứ vào điều kiện chuyển tiếp và các Thông tư hướng dẫn các Nghị định này để thực hiện, đảm bảo phù hợp theo quy định của pháp luật tại thời điểm thi công xây dựng.

Cục Giám định

213

Câu hỏi khác

Trả lời câu hỏi của Ông Nguyễn Công Hiếu gửi qua Cổng Thông tin điện tử Bộ Xây dựng (27/3/2019)

Trả lời cầu hỏi của ông Nguyễn Dũng có địa chỉ email lionking482010@gmail.com về nhật ký thi công xây dựng công trình (1/3/2019)

Trả lời cầu hỏi của ông Nguyễn Dũng có địa chỉ email lionking482010@gmail.com về điều kiện năng lực đối với tổ chức, cá nhân thực hiện lập nhiệm vụ khảo sát, thẩm tra phương án kỹ thuật khảo sát xây dựng và thẩm tra nhiệm vụ, đơn giá, dự toán khảo sát xây dựng. (1/3/2019)

Trả lời câu hỏi của Ông Hoàng Dũng Mạnh (hoangdungmanh@gmail.com) về quy định các nội dung trong Mẫu dấu bản vẽ hoàn công. (9/5/2018)

Trả lời ông Nguyễn Đức Hoàng tại địa chỉ thư điện tửhoang.nguyenduc@hbc.vnliên quan đến vấn đề nghiệm thu công trình, hoàn thành & bàn giao đưa vào sử dụng vận hành. (7/5/2018)

Trả lời Ông Phạm Văn Việt (viet54xd4@gmail.com) về nghiệm thu bê tông R>28. (19/4/2018)

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Tại địa chỉ email: dinhsonson2@gmail.com về hồ sơ hoàn thành công trình (3/4/2018)

Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 161/2016/NĐ-CP của độc giả Phạm Minh Bằng tại địa chỉ thư điện tử : messi245013@gmail.com, (9/3/2018)

Trả lời câu hỏi của ông Nguyễn Minh Trí về công tác tổ chức nghiệm thu công trình (25/10/2017)

Trả lời câu hỏi của Ông Nguyễn Minh địa chỉ tại hòm thư điện tử utbinh2000@yahoo.com về công tác nghiệm thu (17/10/2017)

 


MẠNG KIỂM ĐỊNH
CHẤT LƯỢNG CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG VIỆT NAM


Chung cư Vinh Chợ nhà đất Vinh GRUUSOFT