Cục giám định nhà nước về chất lượng công trình xây dựng - Bộ Xây dựng
State authority for construction quality inspection
Chủ đề:

Trả lời câu hỏi vê phê duyệt nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình của độc giả Lâm Vũ Phong tại hòm thư lamvuphongpmu@gmail.com


Phê duyệt nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình

Điều 18 Nghị định 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ quy định về: “Nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình” nhưng không có đề cập đến vấn đề phê duyệt nhiệm vụ thiết kế. Vậy xin hỏi, chủ đầu tư có phải phê duyệt nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình trong các trường hợp: thuê tư vấn lập hoặc chủ đầu tư tự lập hay không? Nếu chủ đầu tư phải phê duyệt nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình, thì hình thức phê duyệt như thế nào (bằng văn bản, trực tiếp lên nhiệm vụ thiết kế hay cách nào khác) và cơ sở pháp lý về vấn đề này được quy định tại đâu

Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng - Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 85 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 thì chủ đầu tư “xác định nhiệm vụ thiết kế xây dựng”. Nhà thầu thiết kế thực hiện nghĩa vụ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 86 “lập hồ sơ thiết kế đáp ứng yêu cầu của nhiệm vụ thiết kế”. Vì vậy, chủ đầu tư phải xác định nhiệm vụ thiết kế. Việc xác định nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình là một phần không tách rời của hợp đồng thiết kế. Hợp đồng thiết kế được xác lập theo quy định của pháp luật về xây dựng và pháp luật dân sự.


Cục Giám định

879

Câu hỏi khác

Trả lời câu hỏi của Ông Hoàng Dũng Mạnh (hoangdungmanh@gmail.com) về quy định các nội dung trong Mẫu dấu bản vẽ hoàn công. (9/5/2018)

Trả lời ông Nguyễn Đức Hoàng tại địa chỉ thư điện tửhoang.nguyenduc@hbc.vnliên quan đến vấn đề nghiệm thu công trình, hoàn thành & bàn giao đưa vào sử dụng vận hành. (7/5/2018)

Trả lời Ông Phạm Văn Việt (viet54xd4@gmail.com) về nghiệm thu bê tông R>28. (19/4/2018)

Trả lời câu hỏi của bạn đọc Tại địa chỉ email: dinhsonson2@gmail.com về hồ sơ hoàn thành công trình (3/4/2018)

Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 161/2016/NĐ-CP của độc giả Phạm Minh Bằng tại địa chỉ thư điện tử : messi245013@gmail.com, (9/3/2018)

Trả lời câu hỏi của ông Nguyễn Minh Trí về công tác tổ chức nghiệm thu công trình (25/10/2017)

Trả lời câu hỏi của Ông Nguyễn Minh địa chỉ tại hòm thư điện tử utbinh2000@yahoo.com về công tác nghiệm thu (17/10/2017)

Trả lời câu hỏi của Ông Phạm Trần Quang tại địa chỉ e-mail: phamtranquang_melinh@hanoi.gov.vn hỏi về việc cấp giấy phép xây dựng đối với công trình tạm để phục vụ thi công các công trình chính (12/10/2017)

Quy định về đóng dấu bản vẽ hoàn công (23/8/2017)

Thành phần ký vào biên bản nghiệm thu công việc khi nhà thầu tư vấn là liên danh (26/5/2017)

 


MẠNG KIỂM ĐỊNH
CHẤT LƯỢNG CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG VIỆT NAM

QUẢNG BÁ THÔNG TIN
Chung cư Vinh Chợ nhà đất Vinh GRUUSOFT